பெபனாக்கி தொடரும் மேரு யந்திரமும் :

 எந்திரன் படம் பார்த்தவர்கள் பலர் இதைப் பார்த்திருக்கலாம்! ரஜினிகாந்த் எந்திர மனிதனை உருவாக்கும் நிலையில் அதில் பதிக்கப்பட்டுள்ள தகவல்கள் குறித்து கணினித் திரையில் வேகமாக ஓடும் போது ஒரு நொடி ‘பெபனாக்கி தொடர் ‘ (FIBANOCCI SERIES) என்று தோன்றும்!! அதை ஒரு கணினியின் ப்ரோக்ராம் தொடர்பான நிலையில் சங்கர் பயன்படுத்தியிருப்பார்!!

இது என்ன பெபனாக்கி தொடர்? உயர்கணிதம் மற்றும் பொறியியல் படித்தவர்களுக்கு தெரிந்திருக்கும் உயர் கணிதத்தில் இது போலப் பலப் பல எண் தொடர்கள் உள்ளது!அவை EULER SERIES, FOURIER SERIES போன்ற பல பெயர்களில் வழங்கப்படும்!! மிகவும் சிக்கலான கணக்குகளை இத்தொடர்களின் மூலம் சுலபமாக விடுவிக்க முடியும்!! இது போல ஒரு தொடரே பெபனாக்கி தொடராகும்!!

இத்தொடரை உருவாக்கியவர் கிபி 1175 ஆம் ஆண்டு இத்தாலி நாட்டில் பிறந்த பெரும் கணித மேதையாவார்!! அவரால் உருவாக்கப்பட்ட தொடர்தான் இது!! இது கணினி சம்பந்தப்பட்ட C LANGUAGE போன்றவற்றிலும் பலப் பல விஞ்ஞான விஷயங்களிலும் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது!! இந்தத் தொடரின் வரிசை :

1, 1, 2, 3, 5, 8, 13, 21, …………… என்னும் வரிசையில் வருகிறது!!

இந்த வரிசையில் உள்ள எண்களின் விகிதம் 1.618 என்னும் விகிதப்படி அமைந்துள்ளது!! அதாவது முன் எண்ணும் அதன் அடுத்த எண்ணும் அமைந்துள்ள விகிதமே அது!! இந்த விகிதம் ஒரு குறிப்பிட்ட எண் வரையிலும் சிறிய அளவில் மாறினாலும் (உம்- 1.618, 1.6185, 1.6183 இப்படி ) ஒரு பெரிய எண்ணுக்குப் பின் ஒரே அளவாக அதே எண் 1.618 வருகிறது!! இந்த விகிதத்தின் அடிப்படையில் பலப் பல இயற்கையில் உள்ள விஷயங்களும், பலப் பல கணிதக் கணக்குகளும் அமைந்துள்ளதால் இது தங்க விகிதம் ‘GOLDEN RATIO’ என்றே அழைக்கப்படுகிறது!!

சரி இந்த GOLDEN RATIO வுக்கும் நமது ஹிந்து மதத்துக்கும் என்ன சம்பந்தம் என்கிறீர்களா?? உள்ளது!! நமது மதத்தில் காலங்காலமாகப் பயன்பாட்டில் இருந்து வருபவை பல யந்திரங்கள் மற்றும் சக்கரங்கள்!! இவை ஸ்ரீ சக்கரம், மேரு யந்திரம் போன்று பல வகைப்படும்!! ஆச்சரியம் என்னவென்றால் இவ்வாறான சக்கரங்களில் உள்ள பலப்பல முக்கோணங்களில் ஒரு அளவையும் அடுத்த பெரிய அளவையும் எடுத்துக் கொண்டு பார்த்தால் அதன் விகிதம் இதே 1.618 என்றே அமைந்துள்ளது!! அதே போல சம அளவில்லாத முக்கோணத்தில் பெரிய அளவின் மடங்கு சிறிய அளவை விட 1.618 என்ற விகிதத்திலேயே அமைந்துள்ளது!! மேரு யந்திரத்தில் மற்றெந்த யந்திரங்களிலும் இதே அளவு தான் உள்ளது!!! இவை பலப் பல ஆராய்ச்சியாளர்களால் விஞ்ஞான பூர்வமாக நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது!!

12 ஆம் நூற்றாண்டில் இருந்த ஒரு கணித அறிஞர் கண்டுபிடித்த ஒரு விகிதம் அதற்கும் பற்பல நூற்றாண்டுகள் முன்பே நமது மதத்தின் சாஸ்திரங்களில் உரைக்கப் பட்டுள்ள யந்திரங்களில் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது தற்செயல் அல்ல!! அவை பற்றிய அறிவு நமது முன்னோர்களுக்கு நிறையவே இருந்தது என்பதே ஹிந்து மதம் சொல்லும் உண்மையாகும்!!

Leave a Reply

Tamilthamarai

தற்போதைய செய்திகள்

செங்கோல் என்ன செய்யும்?

செங்கோல் என்ன செய்யும்? கொடுங்கோன்மை' என்ற சொல்லுக்கு மாற்றாக 'செங்கோன்மை' என்ற சொல்லை ...

ஆனந்த் பவனில் ‘வாக்கிங் ஸ்டிக ...

ஆனந்த் பவனில் ‘வாக்கிங் ஸ்டிக்’காக இருந்ததை வெளிக்கொண்டு வந்துள்ளோம் புதிய பார்லிமென்டில் நிறுவப்பட உள்ள செங்கோல் பிரதமர் நரேந்திர ...

மோடி கைபட்டால் குற்றம், கால்பட் ...

மோடி கைபட்டால் குற்றம், கால்பட்டால் குற்றம் பாரத பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் கனவு திட்டங்களில் ஒன்று ...

கர்நாடக தேர்தல் முடிவு தேசத்தி ...

கர்நாடக தேர்தல் முடிவு தேசத்தின் மனோநிலை ஆகாது நடந்து முடிந்த கர்நாடக மாநில சட்டமன்ற   தேர்தலில் காங்கிரஸ் ...

ரூ.1.31 லட்சம் கோடி: திமுகவின் சொத் ...

ரூ.1.31 லட்சம் கோடி: திமுகவின் சொத்து பட்டியலை வெளியிட்டார் அண்ணாமலை! தமிழக பா.ஜ., தலைவர் அண்ணாமலை இன்று ஆளும் தி.மு.க., ...

நமது ஆட்சிமுறையும் சுவாமி விவே ...

நமது ஆட்சிமுறையும் சுவாமி விவேகானந்தரால் ஈர்க்கப்பட்டதுதான் ஸ்ரீ இராமகிருஷ்ண பரமஹம்சா, மாதா ஸ்ரீ சாரதா தேவி ...

மருத்துவ செய்திகள்

ஓமவல்லியின் மருத்துவக் குணம்

வியர்வை பெருக்கியாகவும், கோழையகற்றியாகவும், காய்ச்சல் தணிக்கும் மருந்தாகும் செயல்படுகிறது.

அகத்திப் பூவின் மருத்துவக் குணம்

அகத்திக் கீரையைப் போல, அகத்திப் பூவும் மருத்துவத்தில் சிறந்த குணம் உடையது.

முருங்கை இலைக் காம்பு | முருங்கை இலை காம்பின் மருத்துவ குணம்

முருங்கை இலை காம்புகளை சிறிது சிறிதாக நறுக்கி அதனுடன் சீரகம்,கறிவேப்பிலை,பூண்டு, சோம்பு, சின்ன ...